$type=ticker$meta=0$readmore=0$snippet=0$columns=4

Không góp tiền vợ có được đứng tên trong Sổ đỏ với chồng

Giải đáp thắc mắc câu hỏi không góp tiền, vợ có được đứng tên trong Sổ đỏ với chồng? - Chồng đi làm, vợ ở nhà chăm sóc gia đình là việc diễn ra khá phổ biến. Vậy, khi mua đất mà không góp tiền, vợ có được đứng tên trong Sổ đỏ với chồng? Đây cũng là thắc mắc của không ít người.

Giải đáp thắc mắc câu hỏi không góp tiền, vợ có được đứng tên trong Sổ đỏ với chồng? - Chồng đi làm, vợ ở nhà chăm sóc gia đình là việc diễn ra khá phổ biến. Vậy, khi mua đất mà không góp tiền, vợ có được đứng tên trong Sổ đỏ với chồng? Đây cũng là thắc mắc của không ít người. 

Chị Minh Anh (Hà Nội) gửi câu hỏi: “Chồng tôi là giám đốc doanh nghiệp tư nhân được thành lập sau khi cưới, còn tôi thì ở nhà chăm sóc và đưa đón con đi học. Nay chồng tôi có mua một thửa đất, nhưng không cho tôi đứng tên trong Sổ đỏ vì lý do tiền do chồng tôi làm ra (tôi không góp tiền). Vậy, cho tôi hỏi theo quy định tôi có được đứng tên trong Sổ đỏ không?”. 
Trả lời: 
Khoản 1 Điều 29 Luật Hôn nhân và gia đình 2014 quy định: Vợ, chồng bình đẳng với nhau về quyền, nghĩa vụ trong việc tạo lập, chiếm hữu, sử dụng, định đoạt tài sản chung; không phân biệt giữa lao động trong gia đình và lao động có thu nhập.
Theo khoản 1 Điều 33 Luật Hôn nhân và gia đình 2014, quyền sử dụng đất mà vợ, chồng có được sau khi kết hôn là tài sản chung của vợ chồng, trừ trường hợp vợ hoặc chồng được thừa kế riêng, được tặng cho riêng hoặc có được thông qua giao dịch bằng tài sản riêng.
Mặt khác, tại khoản 1 Điều 34 Luật này còn quy định: Trong trường hợp tài sản thuộc sở hữu chung của vợ chồng mà pháp luật quy định phải đăng ký quyền sở hữu, quyền sử dụng thì giấy chứng nhận quyền sở hữu, giấy chứng nhận quyền sử dụng phải ghi tên cả hai vợ chồng, trừ trường hợp vợ chồng có thỏa thuận khác.
Như vậy, từ những quy định trên thì việc chồng chị không cho chị đứng tên trong Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất, quyền sở hữu nhà ở và tài sản khác gắn liền với đất (gọi tắt là Sổ đỏ) với lý do tiền do chồng chị tự làm ra là không đúng với quy định của pháp luật. Dù chị chỉ ở nhà chăm sóc và đưa đón con đi học thì theo nguyên tắc tiền hoặc tài sản khác mà chồng chị có được trong thời kỳ hôn nhân thì vẫn là tài sản chung nên chị vẫn được ghi tên trong Sổ đỏ.
- Nếu chồng chị nhận chuyển nhượng quyền sử dụng đất (mua đất) mà chưa đăng ký thì chị nên thỏa thuận với chồng về việc ghi tên cả hai vợ chồng vào Sổ đỏ, trừ khi thỏa thuận một người đứng tên.
- Nếu chồng chị nhận chuyển nhượng quyền sử dụng đất mà đã đăng ký và chỉ ghi tên một người thì chị có quyền yêu cầu cấp đổi Sổ đỏ để ghi tên của cả vợ và chồng (theo khoản 2 Điều 12 Nghị định 126/2014/NĐ-CP). 
Đây là trường hợp pháp luật quy định rõ ràng, để tránh những tranh chấp không đáng có, chị cần nắm rõ các quy định trên và thỏa thuận với chồng về việc ghi tên của cả hai vợ chồng vào Sổ đỏ.

COMMENTS

Name

BĐS Bà Rịa Vũng Tàu,1,BĐS Bảo Lộc,4,BĐS Bình Chánh,1,BĐS Bình Thạnh,2,BĐS Gò Vấp,5,BĐS Phú Nhuận,1,BĐS Quận 3,1,Chủ Đầu Tư,29,Cơ Hội Đầu Tư,3,Hoa Kỳ Group,2,Kiến Thức Đầu Tư BĐS,24,Kiến Thức Dự Án,12,Kiến Thức Thị Trường BĐS,39,Kinh Nghiệm BĐS,17,Luật BĐS,15,Quy Hoạch Giao Thông Đô Thị,10,
ltr
item
Căn Hộ Chung Cư Cao Cấp: Không góp tiền vợ có được đứng tên trong Sổ đỏ với chồng
Không góp tiền vợ có được đứng tên trong Sổ đỏ với chồng
Giải đáp thắc mắc câu hỏi không góp tiền, vợ có được đứng tên trong Sổ đỏ với chồng? - Chồng đi làm, vợ ở nhà chăm sóc gia đình là việc diễn ra khá phổ biến. Vậy, khi mua đất mà không góp tiền, vợ có được đứng tên trong Sổ đỏ với chồng? Đây cũng là thắc mắc của không ít người.
https://lh4.ggpht.com/-6jknM2QsjyM/XUpfQIhZ1xI/AAAAAAAAnEE/GS5K2VYEgNo_yGRrnIP3Wrlu3UggUUPcwCPcBGAYYCw/s640/luat-su-nha-dat.jpg
https://lh4.ggpht.com/-6jknM2QsjyM/XUpfQIhZ1xI/AAAAAAAAnEE/GS5K2VYEgNo_yGRrnIP3Wrlu3UggUUPcwCPcBGAYYCw/s72-c/luat-su-nha-dat.jpg
Căn Hộ Chung Cư Cao Cấp
http://www.canhochungcucaocap.com/2019/08/khong-gop-tien-vo-co-duoc-dung-ten-trong-so-do-voi-chong.html
http://www.canhochungcucaocap.com/
http://www.canhochungcucaocap.com/
http://www.canhochungcucaocap.com/2019/08/khong-gop-tien-vo-co-duoc-dung-ten-trong-so-do-voi-chong.html
true
354184707933892222
UTF-8
Loaded All Posts Not found any posts VIEW ALL Readmore Reply Cancel reply Delete By Home PAGES POSTS View All RECOMMENDED FOR YOU LABEL ARCHIVE SEARCH ALL POSTS Not found any post match with your request Back Home Sunday Monday Tuesday Wednesday Thursday Friday Saturday Sun Mon Tue Wed Thu Fri Sat January February March April May June July August September October November December Jan Feb Mar Apr May Jun Jul Aug Sep Oct Nov Dec just now 1 minute ago $$1$$ minutes ago 1 hour ago $$1$$ hours ago Yesterday $$1$$ days ago $$1$$ weeks ago more than 5 weeks ago Followers Follow THIS CONTENT IS PREMIUM Please share to unlock Copy All Code Select All Code All codes were copied to your clipboard Can not copy the codes / texts, please press [CTRL]+[C] (or CMD+C with Mac) to copy